Sự khác biệt chính giữa thép P355ML1 và P355ML2 là yêu cầu năng lượng va đập tối thiểu, trong đó P355ML2 yêu cầu độ bền va đập cao hơn ở nhiệt độ thấp hơn P355ML1. Điều này là do P355ML2 được thiết kế đặc biệt cho các ứng dụng có nhiệt độ thấp, chẳng hạn như bình chịu áp lực, trong khi P355ML1 là loại thép có mục đích chung với yêu cầu ít nghiêm ngặt hơn về đặc tính va đập.

Thành phần hóa học của P355ML1
|
Thành phần hóa học |
|||||||
|
Cấp |
Phần tử tối đa (%) |
||||||
|
C |
Sĩ |
Mn |
P |
S |
Al |
N |
|
|
P355ML1 |
0,14 |
0,50 |
1,60 |
0,020 |
0,015 |
0,020 |
0,015 |
|
Nb |
V |
Ti |
Ni |
Mơ |
|
|
|
|
0,05 |
0,10 |
0,05 |
0,50 |
0,20 |
|
|
|
Carbon tương đương: Ceq=【C+Mn/6+(Cr+Mo+V)/5+(Ni+Cu)/15】%
Thành phần hóa học của P355ML2
|
Thành phần hóa học |
|||||||
|
Cấp |
Phần tử tối đa (%) |
||||||
|
C |
Sĩ |
Mn |
P |
S |
Al |
N |
|
|
P355ML2 |
0,14 |
0,50 |
1,60 |
0,020 |
0,015 |
0,020 |
0,015 |
|
Nb |
V |
Ti |
Ni |
Mơ |
|
|
|
|
0,05 |
0,10 |
0,05 |
0,50 |
0,20 |
|
|
|
Carbon tương đương: Ceq=【C+Mn/6+(Cr+Mo+V)/5+(Ni+Cu)/15】%
Tính chất cơ học của P355ML1
|
Cấp |
Thuộc tính cơ khí |
|||
|
độ dày |
Năng suất |
Độ bền kéo |
Độ giãn dài |
|
|
P355ML1 |
mm |
Mpa tối thiểu |
Mpa |
% tối thiểu |
|
6-16 |
355 |
450-610 |
22% |
|
|
16-40 |
355 |
450-610 |
22% |
|
|
40-63 |
345 |
450-610 |
22% |
|
Tính chất cơ học của P355ML2
|
Cấp |
Thuộc tính cơ khí |
|||
|
độ dày |
Năng suất |
Độ bền kéo |
Độ giãn dài |
|
|
P355ML2 |
mm |
Mpa tối thiểu |
Mpa |
% tối thiểu |
|
6-16 |
355 |
450-610 |
22% |
|
|
16-40 |
355 |
450-610 |
22% |
|
|
40-63 |
345 |
450-610 |
22% |
|







